Webbord รวมพลคนรักรีบอร์น RebornLnw.net
มาแล้วสมัครสมาชิคด้วยน๊า

มีกิจกรรมไห้ทำด้วย ไครชนะเอายศรูปเบียคุรันไปเล๊ย

Join the forum, it's quick and easy

Webbord รวมพลคนรักรีบอร์น RebornLnw.net
มาแล้วสมัครสมาชิคด้วยน๊า

มีกิจกรรมไห้ทำด้วย ไครชนะเอายศรูปเบียคุรันไปเล๊ย
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รวมพลคนรักรีบอร์น

You are not connected. Please login or register

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร

3 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

VONGOLA_11

VONGOLA_11
Moderator
Moderator

อ่านะ! ครับ =w=

ผมเอาความรู้ดีๆมาฝากกันนะครับ! สำหรับคนที่เล่น Photoshop ได้นะครับ
ลองนำไปทำดูนะครับ!!

Workshop : ตัวหนังสือประดับเพชร
ขั้นแรกนะครับเปิดโปรแกรม Photoshop ขึ้นมา [ใช้ได้ทั้ง เวอร์ชั่น 7.0 และ Cs ครับ]
สำหรับที่ผมใช้คือ Cs2 ครับ

ขั้นตอนแรกไปที่ File>New จะขึ้นหน้าต่าง New ขึ้นมา ให้คลิกเลือกขนาดที่ช่อง Width และ Height
เมื่อหน้าต่างที่จะใช้ทำงานขึ้นมาแล้วให้ทำตามภาพด้านล่างเลยครับ

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws101

เมื่อเสร็จขั้นตอนแรกแล้ว จากภาพ จะเห็นว่ามีพื้นที่เหลืออยู่เยอะเลยครับ เราสามารถใช้ คำสั่ง Trim ตัดพื้นที่ ที่เป็นพื้นที่ว่างๆออกได้ โดยไปที่ Image>Trim ดังภาพข้างล่าง แล้วกำหนดค่าตามภาพเลยครับ

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws102

เสร็จแล้ว มาดูที่ Layers ครับ แล้วคลิกเลือกตามภาพด้านล่างครับ เพื่อให้ข้อความกลายเป็น Type รูปภาพ

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws103

มาดูขั้นตอนต่อไปกันครับ ทำตามภาพด้านล่างเลยครับ เออ...ที่พาเล็ต Layers นะครับเวลาที่เราทำงานควรจะสร้างเลเยอร์เปล่าๆไว้ด้านล่างสุดด้วยนะครับ และเวลาทำงานควรแยกชิ้นงานแต่ละส่วนคนละเลเยอร์กันนะครับ เพราะถ้าเกิดผิดพลาดขึ้นมาเราจะสามารถลบเลเยอร์ที่เสียทิ้งได้ เลย โดยงานอื่นจะได้ไม่เสียไปด้วย

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws1031

เมื่อเสร็จแล้วนะครับ! ขั้นตอนต่อไปคือ ทำให้ตัวอักษรเป็นลายเมฆน่ะครับ โดยเวลาเราเลือกสีที่ช่อง Gradient Tool ด้านบนซ้ายมือ ให้เป็นสีเทาไล่สีขาวนะครับ เพราะจะเป็นสีของเพชร เมื่อเลือกเสร็จแล้ว คลิกเลือก Filter>Render>Differende Clouds ดังภาพด้านล่างครับ [ถ้ามันไม่เป็นลายเมฆก็ช่างมันเถอะครับเพราะตอนผมทำมันก็ไม่เป็นลายเมฆให้ = =””]

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws104

ไปดูขั้นตอนต่อไปกันครับ! เลือก Filter>Distort>Glass เพื่อทำให้ตัวอักษรเป็นลายเพชรน่ะครับ แล้วเลือกกำหนดค่าตามภาพข้างล่างเลยครับ

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws105

เราก็จะได้ตัวอักษรที่เป็นเพชรแล้วครับ! ขั้นตอนต่อไปเราจะใส่ขอบและความนูน และเงาของตัวอักษรกันครับ โดยไปที่พาเล็ตเลเยอร์(ด้านล่างสุด) ที่มีตัว f อยู่ คลิกแล้วเลือก Stroke แล้วเลือกตามภาพข้างล่างครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ Gradient ตามผมก็ได้ครับ สามารถใช้ Color ซึ่งจะเป็นสีธรรมดา และ Pattern ซึ่งเป็นรูปภาพหรือลายต่างๆ ก็ได้ครับ

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws106

เมื่อเลือกค่า Fill ได้แล้ว ก็เลือกกำหนดค่าได้ตามภาพด้านล่างครับ

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws107

เมื่อเลือก Stroke เสร็จแล้ว เราจะไปทำให้ตัวอักษรมันมีความนูนนะครับ หรือเงาน่ะแหละ = =”” ก็คลิกเลือกตามภาพด้านล่างเลยครับ

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws108

ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ! ต่อไปขั้นตอนสุดท้ายก็คือบันทึกภาพครับ ผมว่าเพื่อนๆคงจะบันทึกเป็นกันอยู่มั้งครับ = =”” อ่านะใส่มาให้เพราะเป็นการจบการทำงาน หรือใคร Save ไม่เป็นก็ดูตามภาพด้านล่างเลยครับ

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws109

สำหรับไฟล์ภาพนะครับ จากที่ผมอ่านหนังสือมา...เขาบอกว่าบันทึกเป็นสกุลที่แก้ไขได้แนะนำให้บันทึกเป็น .TIFF น่ะครับ ผมก็บันทึกไฟล์นี้บ่อยๆ เพราะมันเอามาลงใน Photoshop เพื่อแก้ไขภาพได้ ถ้าเราบันทึกเป็น .PSD มันจะดูภาพใน ACD See หรือโปรแกรมดูภาพไม่ได้ครับ แต่ .TIFF เราจะมองเห็นเป็นภาพธรรมดาและคมชัดกว่า .JPEG อีกครับ

ว่าแล้วเราก็มาดูผลงานที่เสร็จแล้วกันดีกว่าครับ!! [ผมบันทึกเป็น .JPEG น่ะครับ!]
จะออกมาหน้าตาประมาณนี้น่ะครับ

[Workshop] : ตัวอักษรประดับเพชร Ws110

สามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้ครับ! ว่างๆเดี๋ยวผมทำภาพสวยๆมาลงไว้ให้
สำหรับใครที่อยากให้ผมทำลายเซ็นให้บอกได้ครับ ถ้าผมว่างจะทำให้ล่ะกันครับ!!

http://rebornzone.thai-forum.net

BossVongola

BossVongola
Admin
Admin

ขอบคุนสำหรับความรู้ดีๆ ^0^

แต่ขอถามไรสักนิด พอบันทึกภาพออกมาพื้นหลังยังเป็นสีขาวอะ

ทำยังไงไห้ไม่มีพื้นหลังอะ . . .

? ? ? ?

https://rebornlnw.thai-forum.net

VONGOLA_11

VONGOLA_11
Moderator
Moderator

อ่านะ! ครับ
= ="

อันนี้ผมก็กะลังหาอยู่อะครับ!?
= =""

ผมเคยอ่านเจอในหนังสือ แตก็ทำไม่ได้
เขาบอกว่า เวลาที่ Save ภาพ พอเลือกสกุลไฟล์แล้ว
จะขึ้นหน้าต่าง Option ขึ้นมา
ให้เลือก Transparent ที่ช่อง Matte ครับ
ผมไปลองดูมันไม่มีให้เลือกอ่ะครับ!! เลยทำไม่ได้ ผมก็ไม่ค่อยรู้อ่ะครับ!?

http://rebornzone.thai-forum.net

-••Vongola••-

-••Vongola••-
นักเรียนมาเฟีย
นักเรียนมาเฟีย

thanks น้าาจร้า

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]